ผมมีปัญหาปรึกษาเชคเรื่องญินหน่อยครับ

Submitted by usman on Sun, 17/01/2010 - 23:16

อัสลามมุอ้าลัยกุ้มฯ เชคและทีมงานผมมีเรื่องปรึกษา ขอเล่าเรื่องดังนี้

ผมกับภรรยาได้รู้จักกับคนคนนึงเมื่อเร็วๆนี้ ซึ่งเขาเข้ารับมุสลิมตั้งแต่วัยหนุ่มตอนนี้ประอายุประมาน 40 กว่าๆ คนแถวนั้นบอกว่าคนนี้คือคนรู้ศาสนาเยอะ ผมเคยคุยกับเขา แต่ดูๆแล้ว อกีดะฮ์จะไม่ได้มาทางอะฮลุสสุนนะฮวันญามาอะฮสักเท่าไหร่ ฟังจากที่คุยแล้ว เขาจะคุยเน้นหนักเรื่องตะเซาวุฟ และเคยคุยกับอาจารย์ของเขา อาจารย์ของเขาก็เหมือนกับเขา แล้วยังบอกอีกว่าผมละหมาดที่มัสยิดน่ะ รู้จักอัลลอฮมากแค่ไหน เขาบอกว่าซีฟัตของอัลลอฮนั้นต้องเรียนถึง 13 ปี กว่าจะรู้ พอผมถามว่าทำไมต้อง 13 ปีบอกผมได้ไหมเผื่อจะได้รับรู้และแลกเปลี่ยนกัน เขาบอกว่าต้องไปเรียนเองไม่ยอมบอก เขาบอกว่าบอกไม่ได้ต้องไปเรียนเอง เขาบอกว่า ฮะรอมในการบอก แล้วบอกว่า นูรของนบีมูฮัมมัด(ซล.) ถูกสร้างก่อน เพื่อที่จะสร้างโลก และนบีอาดัมนั้น อาดัมแปลว่าไม่มี ผมเริ่มสงสัย จึงถามกับลูกศิษย์เขาที่รู้จักกับผม ผมถามว่าอาจารย์ของท่านอยู่ในกลุ่ม อาชาอิเราะฮหรือเปล่า เขาบอกว่าใช่

ยังไงก็ดี ผมก็ไม่กล้าจะฟันธงว่าเขาเป็น ซูฟีตารีกัต เพราะเขาอาจมีอกีดะฮคลาดเคลื่อน คำถามมีดังนี้ครับ

1. เชคคิดว่าชายสองคนนี้ อยู่ในลักษณะของซูฟีตารีกัตหรือเปล่าครับ

2. ผมควรจะออกห่างจากเขาดีไหม หรือตักเตือน (แต่ผมดูแล้วจะกระดูกเบอร์ใหญ่ครับ เตือนยากแน่นอน )

3. ตารีกัตเกี่ยวข้องกับการเลี้ยงญินหรือไม่ เพราะผมเจอเหตุการณ์นี้ที่จะเล่าให้ฟังครับ

ชายคนที่รู้จักกับผมที่เป็นศิษย์ของคนเมื้กี้ แกไม่ค่อยได้คุยกับแฟนผม มีอยู่วันนึงแกเกิดทักแฟนผมแล้วมองมาทางแฟนผมอย่างขเมง แล้วพูดว่า แรงนะเรา ผมงง งง ไปละหมาดที่มัสยิด เจอแกที่ร้านชา แกเรียกผมนั่ง บอกกับผมว่า แฟนผมมีญิน แกบอกว่า ให้ไปรักษา หาหมอที่ไว้ใจ หรือถ้าไม่มีแกมีแกจะพาไปรักษา แกบอกว่าแฟนผมที่เป็น ซีด ที่ข้อมือหน่ะ ไปผ่าก็ไม่หาย เดี๋ยวจะย้ายไปเป็นตรงนั้น ตรงนี้ ไม่หายหรอก ไปรักษาซะ ผมบอกว่า ไม่ละครับ ผมไม่ชอบคุยเรื่องนี้ เพราะผมรู้ว่า ภรรยาผมละหมาดครบ คุมฮิญาบ ซะกาด ถือศีลอด มันเป็นไปไม่ได้ที่ญินจะเข้า หรือว่าจะเป็นมนต์ดำก็ไม่มีทางเพราะ ภรรยาผม ไม่มีศัตรูที่ไหน ผมเลยแค่สงสัยว่า ถ้าเขาเป็นตารีกัต เป็นไปได้ไหมที่เขาจะเลี้ยงญินแล้วอาจจะแกล้งพอสนุกๆ เพื่อให้ผมหลงเชื่อ เชคมีความคิดเห็นว่าอย่างไรครับ

ญาซากัลลอฮุคอยรอล

This block is broken or missing. You may be missing content or you might need to enable the original module.